
TAARIFA YA UDARAJISHAJI WA MAKAMPUNI YA WAENDESHA GHALA 

KATIKA MSIMU WA UFUTA  KWA MWAKA  2024/25 

Rejea somo tajwa hapo juu. 

 

2. Sheria ya Stakabadhi za Ghala Sura 339 R.E 2016 Kifungu cha 6(1) (a) 

kinaipa WRRB mamlaka ya kufanya ukaguzi wa shughuli za upokeaji, uhifadhi na 

utunzaji wa bidhaa sambamba na ukaguzi wa ghala, bidhaa zilizohifadhiwa pamoja 

na ukaguzi wa nyaraka na kumbukumbu zinazohusika. Aidha, Bodi inayo mamlaka 

pia kisheria kupitia kumbukumbu na kufanya tathmini ya utendaji wa makampuni 

husika baada ya msimu. 

3. Bodi imechakata utendaji wa makampuni mbalimbali yaliyopatiwa leseni kwa zao la 

ufuta kwa Msimu wa 2024/2025. Hadi tarehe 02 Agosti 2024 saa 4:00 asubuhi, jumla 

ya leseni 48 zilitolewa kwa Kampuni 34 za Waendesha ghala katika Mikoa ya 

Songwe, Ruvuma, Pwani, Lindi, Mtwara na Morogoro. Aidha, hadi muda huo, Kiasi 

cha ufuta uliopokelewa ni jumla ya gunia 2,849,927.00 zenye uzito wa kilo 

141,234,966.40.  

 

3. Baada ya kutolewa kwa leseni hizo kwa zao la ufuta kwa mujibu wa Sheria ya 

Stakabadhi za ghala, Bodi imefanya tathmini kwa kila kampuni iliyoshiriki kwenye 

msimu wa ufuta katika maeneo yafuatayo: 

i. Ukamilishaji wa maombi ya leseni ya Bodi pamoja na nyaraka 

zilizowasilishwa; 

ii. Uendeshaji wa shughuli za ghala katika msimu wa ufuta kwenye 

maeneo ya upokeaji mzigo, upangaji wa mzigo ghalani, utoaji wa 

mzigo na ukamilishaji wa nyaraka zinazotakiwa; na  

iii. Makosa mbalimbali yaliyofanywa na makampuni wakati wa 

utekelezaji wa kazi zake kwenye msimu wa huu ufuta kwa mwaka 

huu. 

4. Kufuatia tathmini kwa kuzingatia vigezo vilivyo tajwa hapo juu, matokea 

yamegawanyika katika maeneo matatu kama ifuatavyo: 

i. Makampuni ambayo yanaweza kuendelea kufanya shughuli za 

Mfumo kwa kujisimimia zenyewe; 

ii. Makampuni ambayo kwa kuzingatia tathmini iliyofanywa 

hayawezi kufanya kazi yenyewe na hivyo kutakiwa kufanya 

yafuatayo;  



a) Kuwa chini ya usimamizi wa Bodi kwa gharama za 

kampuni ambazo zitalipwa katika vipindi vya wiki mbili  

mbili . Aidha, leseni itatolewa na ghala kufunguliwa baada 

ya taratibu hizo kukamilika.  

b) Kutoa taarifa ya utendaji kila baada ya wiki mbili wakati 

wa utekelezaji wa shughuli za mfumo wa Stakabadhi 

ghalani. 

iii. Makampuni ambayo kwa mujibu wa tathmini iliyofanywa, 

hayawezi kukidhi masharti ya leseni za Bodi na hivyo kuondolewa 

kwenye tasnia ya usimamizi wa Stakabadhi za ghala. 

 

Matokeo ya tathmini husika ni kama inavyoonekana kwenye kimabatisho Na. 1 cha 

waraka huu. 

 

Jedwali Na.1: Udarajishaji wa awali wa makapuni ya Waendesha ghala wa 

Ufuta  

Makampuni yanayoendelea Makampuni chini ya 

uangalizi wa Bodi 

Makampuni yatakayokosa sifa 

za kutekeleza Mfumo 

1. Pugna Agrifood Tanzania Ltd 

2. Nachingwea Investment And 

Supplies Ltd 

3. Ahn & Raka Company Ltd 

4. Inoliva Company Ltd 

5. Sumajkt Logistic Company 

Limited 

6. Pisah Limited 

7. Dreams On Development 

Company Limited 

8. Zuboma General Supplies 

9. Demuton Tanzania Ltd 

10. Makita Agrifood Limited 

11. Ruangwa Warehousing 

Company Ltd 

12. Saesh Business Company 

Limited 

13. Bojomosa Agriventure 

Company Limited 

14. Liwale Tabasamu Company 

Limited 

1. Perfect Cashew Kernel 

Ltd 

2. Kiibale Company Ltd 

3. Mandiwa Agro 

Products Limited 

4. Tanyusa Company Ltd 

5. Khamoz Trading Co. 

Ltd 

1. Ngonde Traders Company 

Limited Bin Swalehe General 

Dealers Ltd 

2. Foremax Tanzania Limited 

3. Geju Investment And 

General Supply Company 

Limited 

4. Nampachila Business 

Company Limited 

5. Synar Enterprises Company 

6. Lenzaq Holdings Limited 

7. Mkwajuni Trading Company 

Limited 



15. Krenk Agro (T) Ltd 

16. Zuma General Trading 

Company Limited 

17. H & E Moonrich Comapny 

Limited 

18. Ifwani General Supplies Co. Ltd 

19. Mkaba General Traders 

Co.Limited 

20. Rwk International (T) Limited 

21. The Prominence Global Traders 

And Co Ltd 

 

Ifahamike kwamba, Wakurugenzi na wafanyakazi wote wa Makampuni 

yaliyokosa sifa hawataruhusiwa kuhusika wala kufanya kazi kwenye Mfumo wa 

Stakabadhi za ghala. 

 

 

 

 

 


